K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

11 tháng 3

a,PTHH: Na2O + H2O ==> 2NaOH
chất sinh ra là sodium hydroxide

b, nNa2O = 9,3/62 = 0,15 mol
Theo PTHH: nNaOH = 1/2 nNa2O => nNaOH= 0,3 mol
Cm= n/v = 0,3/0,3 = 1M


2 tháng 8 2021

1)

$Na_2O + H_2O \to 2NaOH$
A : Natri hidroxit

2)

$m_{dd} = 15,5 + 84,5 = 100(gam)$
$n_{Na_2O} = \dfrac{15,5}{62} = 0,25(mol)$
$n_{NaOH} = 2n_{Na_2O} = 0,5(mol)$
$C\%_{NaOH} = \dfrac{0,5.40}{100}.100\% = 20\%$

9 tháng 5 2021

\(n_{Na_2O}=\dfrac{6.2}{62}=0.1\left(mol\right)\)

\(Na_2O+H_2O\rightarrow2NaOH\)

\(0.1........................0.2\)

b) dung dịch NaOH làm quỳ tím hóa xanh 

\(C_{M_{NaOH}}=\dfrac{0.2}{0.5}=0.4\left(M\right)\)

Bổ sung: \(D_{HCl}=1,18\left(g/ml\right)\)

a) PTHH: \(MgO+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2O\)

b) Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{MgO}=\dfrac{2}{40}=0,05\left(mol\right)\\n_{HCl}=\dfrac{100\cdot1,18\cdot20\%}{36,5}=\dfrac{236}{365}\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,05}{1}< \dfrac{\dfrac{236}{365}}{2}\) \(\Rightarrow\) HCl còn dư, MgO p/ứ hết

\(\Rightarrow n_{MgCl_2}=0,05\left(mol\right)\) \(\Rightarrow C_{M_{MgCl_2}}=\dfrac{0,05}{0,1}=0,5\left(M\right)\)

21 tháng 11 2018

a/

\(n_{Na_2O}=\dfrac{9,3}{62}=0,15\left(mol\right)\)

\(Na_2O+H_2O\rightarrow2NaOH\)

0,15 0,3 (mol)

\(m_{NaOH}=0,3.40=12\left(g\right)\)

\(m_A=90,7+9,3=100\left(g\right)\)

\(C\%_{NaOH}=\dfrac{12}{100}.100\%=12\%\)

b/

m\(_{FeSO_4}=\dfrac{16.200}{100}=32\left(g\right)\)

\(\rightarrow m_{FeSO_4}=\dfrac{32}{152}=\dfrac{4}{19}\left(mol\right)\)

\(2NaOH+FeSO_4\rightarrow Na_2SO_4+Fe\left(OH\right)_2\downarrow\)

bđ: 0,3 \(\dfrac{4}{19}\) 0 0 (mol)

pư: 0,3 0,15 0,15 0,15 (mol)

dư: 0 \(\dfrac{23}{380}\) (mol)

\(m_{Fe\left(OH\right)_2}=0,15.90=13,5\left(g\right)\)

\(m_C=100+200-13,5=286,5\left(g\right)\)

\(m_{Na_2SO_4}=0,15.142=21,3\left(g\right)\)

\(\rightarrow C\%_{Na_2SO_4}=\dfrac{21,3}{286,5}.100\%\approx7,4\%\)

\(m_{FeSO_4\left(dư\right)}=\dfrac{23}{380}.152=9,2\left(g\right)\)

\(\rightarrow C\%_{FeSO_4\left(dư\right)}=\dfrac{9,2}{286,5}.100\%\approx3,2\%\)

17 tháng 9 2020

cho mình hỏi là tại sao mình không tính số mol của h2o rồi lập tỉ lệ vậy??

 

18 tháng 5 2022

Sửa đề: 9,2 gam Na

\(a,n_{Na_2O}=\dfrac{9,2}{23}=0,4\left(mol\right)\)

PTHH: \(Na_2O+H_2O\rightarrow2NaOH\)

            0,4------------------>0,8

\(\rightarrow C_{M\left(NaOH\right)}=\dfrac{0,8}{0,5}=1,6M\)

\(b,n_{K_2O}=\dfrac{37,6}{94}=0,4\left(mol\right)\)

PTHH: \(K_2O+H_2O\rightarrow2KOH\)

            0,4----------------->0,8

\(\rightarrow C\%_{KOH}=\dfrac{0,8.56}{362,4+37,6}.100\%=11,2\%\)

nNa2O= 12,4/62=0,2(mol)

a) PTHH: Na2O + H2O -> 2 NaOH

0,2_________0,2____0,4(mol)

b) VddNaOH=2(l)

=>CMddNaOH=0,4/0,2=2(M)

Chúc em học tốt!

16 tháng 8 2021

E cảm ơn ạ

23 tháng 5 2016

a)b)c)d) mBaCl2=150.16,64%=24,96g

=>nBaCl2=0,12 mol

mH2SO4=100.14,7%=14,7g=>nH2SO4=0,15mol

     BaCl2       + H2SO4 =>BaSO4    +2HCl

Bđ: 0,12 mol;    0,15 mol

Pứ: 0,12 mol=>0,12 mol=>0,12 mol=>0,24 mol

Dư:                   0,03 mol

Dd ban đầu chứa BaCl2 0,12 mol và H2SO4 0,15 mol

Dd A sau phản ứng chứa HCl 0,24 mol và H2SO4 dư 0,03 mol

mHCl=0,24.36,5=8,76g

mH2SO4=0,03.98=2,94g

Kết tủa B là BaSO4 0,12 mol=>mBaSO4=0,12.233=27,96g

mddA=mddBaCl2+mddH2SO4-mBaSO4

=150+100-27,96=222,04g

C%dd HCl=8,76/222,04.100%=3,945%

C% dd H2SO4=2,94/222,04.100%=1,324%

e) HCl     +NaOH =>NaCl +H2O

0,24 mol=>0,24 mol

H2SO4 +2NaOH =>Na2SO4 + 2H2O

0,03 mol=>0,06 mol

TÔNG nNaOH=0,3 mol

=>V dd NaOH=0,3/2=0,15 lit

 

13 tháng 3 2022

nP2O5 = 14,2/142 = 0,1 (mol)

PTHH: P2O5 + 3H2O -> 2H3PO4

Mol: 0,1 ---> 0,3 ---> 0,2

CMddH3PO4 = 0,2/0,5 = 0,4M

5 tháng 5 2022

\(a,n_{K_2O}=\dfrac{18,8}{94}=0,2\left(mol\right)\)

PTHH: K2O + H2O ---> 2KOH

           0,2--------------->0,4

b, \(V_{ddKOH}=\dfrac{0,4}{2}=0,2\left(l\right)\)

c, dd sau phản ứng là QT chuyển sang màu xanh vì KOH là dd bazơ

11 tháng 3

1+1=3 VÌ 1+1=♂+♀=BỐ MẸ CON

12 tháng 1 2024

\(1.Na_2O+H_2O\rightarrow2NaOH\\ 2.m_{rắn}=m_{CuO}=6,9g\\ m_{Na_2O}=10-6,9=3,1g\\ n_{Na_2O}=\dfrac{3,1}{62}=0,05mol\\ n_{NaOH}=0,05.2=0,1mol\\ 200ml=0,2l\\ C_{M_X}=C_{M_{NaOH}}=\dfrac{0,1}{0,2}=0,5M\)