Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a, nHCl = 0,27 ( mol )
=> n(H) = 0,27 ( mol )
=> nH2 = 0,135 ( mol )
=> VH2 = 3,024 ( l )
b, Có n(Cl) = nHCl = 0,27 ( mol )
=> m(Cl) = 9,585 ( g )
=> mMuối = mKl + m(Cl) = 3,88 + 9,585 = 13,465 ( g )
nHCl = 0,135.2 = 0,27 mol
Phản ứng vừa đủ , áp dụng ĐLBT nguyên tố H => nH2 = \(\dfrac{0,27}{2}\)=0,135mol
=> V H2 = 0,135. 22,4 = 3,024 lít
b) Hỗn hợp kim loại + HCl --> Hỗn hợp muối + H2
Áp dụng ĐLBT khối lượng => m hh kim loại + m HCl = m hỗn hợp muối + mH2
=> m muối = 3,88 + 0,27.36,5 - 0,135.2 =13,465 gam

\(n_{Mg}=a;n_{Fe}=0,5a;n_{Zn}=b\\ a\left(24+28\right)+65b=52a+65b=44,2\\ 1,5a+b=\dfrac{24,64}{22,4}1,1\\ a=0,6;b=0,2\\ \%m_{Mg}=\dfrac{24a}{44,2}=32,58\%\\ \%m_{Fe}=\dfrac{28a}{44,2}=38\%\\ \%m_{Zn}=29,42\%\\ m_{ddacid}=\dfrac{98\left(1,5a+b\right)}{0,08}=1347,5g\\ m_{ddsau}=1389,5g\\ C\%_{MgCl_2}=\dfrac{95a}{1389,5}=4,10\%\\ C\%_{FeCl_2}=\dfrac{127.0,5a}{1389,5}=2,74\%\\ C\%_{ZnCl_2}=\dfrac{136b}{1389,5}=1,96\%\)

ta có n Mg=nZn
=>n H2=0,2 mol
->n Zn=n Mg=0,1 mol
=>m Mg=0,1.24=2,4g
=>B

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)
Ta có: 56nFe + 65nZn = 35,4 (1)
Theo PT: \(n_{H_2}=n_{Fe}+n_{Zn}=\dfrac{13,44}{22,4}=0,6\left(mol\right)\left(2\right)\)
Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{Fe}=0,4\left(mol\right)\\n_{Zn}=0,2\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{Fe}=0,4.56=22,4\left(g\right)\\m_{Zn}=0,2.65=13\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

Gọi số mol của Cu, Fe, Al trong 23,8 gam hhX lần lượt là x, y, z mol
→ mX = 64x + 56y + 27z = 23,8 (1)
nCl2nCl2 = x + 1,5y + 1,5z = 0,65 (2)
0,25 mol X + HCl → 0,2 mol H2 nên 0,2.(x + y + z) = 0,25.(y + 1,5z) (3)
Từ (1), (2), (3) => x = 0,2 mol; y = 0,1 mol; z = 0,2 mol
%Cu=0,2.6423,8≈53,78%%Cu=0,2.6423,8≈53,78%
%Fe=0,1.5623,8≈23,53%%Fe=0,1.5623,8≈23,53%
%Al ≈ 22,69%

Gọi số mol của Cu, Fe, Al trong 23,8 gam hhX lần lượt là x, y, z mol
→ mX = 64x + 56y + 27z = 23,8 (1)
nCl2nCl2 = x + 1,5y + 1,5z = 0,65 (2)
0,25 mol X + HCl → 0,2 mol H2 nên 0,2.(x + y + z) = 0,25.(y + 1,5z) (3)
Từ (1), (2), (3) => x = 0,2 mol; y = 0,1 mol; z = 0,2 mol
%Cu=0,2.6423,8≈53,78%%Cu=0,2.6423,8≈53,78%
%Fe=0,1.5623,8≈23,53%%Fe=0,1.5623,8≈23,53%
%Al ≈ 22,69%
Khi mua đồ ăn thức uống, chúng ta cần quan tâm đến màu sắc và hạn sử dụng vì những yếu tố này ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng, độ an toàn và sức khỏe của người tiêu dùng. Cụ thể:
1. Màu sắc – Dấu hiệu nhận biết thực phẩm tươi ngon hay bị hư hỏng
2. Hạn sử dụng – Quyết định độ an toàn của thực phẩm
Kết luận
Kiểm tra màu sắc và hạn sử dụng khi mua đồ ăn thức uống giúp bảo vệ sức khỏe, tránh nguy cơ ngộ độc và đảm bảo sử dụng thực phẩm an toàn, tươi ngon. Hãy luôn đọc kỹ nhãn mác và quan sát thực phẩm trước khi mua để lựa chọn được sản phẩm tốt nhất!
PT: \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
\(Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\)
\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)
Ta có: nHCl = 0,09.1,5 = 0,135 (mol)
Theo PT: \(n_{H_2}=\dfrac{1}{2}n_{HCl}=0,0675\left(mol\right)\)
Theo ĐLBT KL: mKL + mHCl = m muối + mH2
⇒ m muối = 5,4 + 0,135.36,5 - 0,0675.2 = 10,1925 (g)